Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Cultivation of Rajnigandha flowers

Cultivation of Rajnigandha flowers: शेतकरी मित्रांनो,शेतीमध्ये सध्या शेतकरी पीक पद्धतीत बदल करून विविध प्रयोग करत असून या ठिकाणी वेगवेगळी पिके घेऊन अधिक उत्पन्न मिळवत आहेत. पण जर तुम्हीही पारंपरिक पिकांऐवजी इतर पिके घेण्याचा विचार करत असाल तर रजनीगंधाची लागवड तुमच्यासाठी खूप फायद्याचे ठरू शकते. या ठिकाणी रजनीगंधाच्या फुलांचा वापर अत्तर तसेच आयुर्वेदिक औषधे बनवण्यासाठी केला जातो. त्यामुळे बाजारात रजनीगंधाला विशेष मागणी आहे. एवढेच नव्हे तर या फुलाच्या लागवडीसाठी प्रशासनाकडून अनुदानही मिळत आहे.

गेल्या काही वर्षापासून रजनीगंधाच्या फुलांची मागणीत मोठ्या प्रमाणात वाढली आहे. अत्तर आणि आयुर्वेदिक औषधे बनवण्याबरोबरच या फुलांना मोठी मागणी असते आणि तसेच लग्न समारंभात मंडप आणि घरांच्या सजावटीसाठी रजनीगंधाच्या फुलांचा वापर केला जातो. रजनीगंधा फुलांची लागवड अनेक राज्यांमध्ये केली जाते. ही फुले भारतातून थायलंडलाही पुरवली जातात. फुलांना चांगला भाव मिळत असल्याने शेतकऱ्यांना मोठा फायदा होत आहे.

रजनीगंधाच्या नवीन लागवडीला सरकार प्रोत्साहन देत आहे. तसेच, काही राज्यांनी शेतकऱ्यांसाठी हेल्पलाइन क्रमांक जाहीर केले आहेत, जेणेकरून कोणाला शेतीबाबत काही समस्या किंवा प्रश्न असतील तर त्यांना त्यांची उत्तरे (कृषी अनुदान) मिळू शकतील. रजनीगंधाची लागवड करणाऱ्या शेतकऱ्यांसाठी महाराष्ट्र आणि हरियाणा सरकारकडून 24000 रुपये प्रति एकर अनुदान दिले जात आहे.Cultivation of Rajnigandha flowers

रजनीगंधाच्या लागवडीसाठी अशाप्रकारे असायला हवी.
रजनीगंधा फुलासाठी चिकणमाती चांगली असते; या फुलांचे कंद लावण्यासाठी या ठिकाणी मातीचा pH समतल पाहिल्यास ते सहा ते सात असावे. त्यामुळेच शेतकऱ्यांना रजनीगंधाची लागवड करायची असेल, तर सर्वप्रथम गुळगुळीत आणि उतार असलेली जमीन निवडणे आवश्यक आहे. या जमिनीसाठी शेती करताना चांगली मशागत करावी, शेतातील पाण्याचा पूर्ण निचरा होईल अशी व्यवस्था करावी. एकरी 2100-2500 झाडे लावली जातात. लागवडीनंतर साधारणतः 4 ते 5 महिन्यांनी फुलण्यास सुरुवात होते. जर फुले दूर पाठवायची असतील तर ती फुले आधीच घेऊन जावीत. फुलांचा वापर गजरा किंवा हार बनवण्यासाठी केला जात असेल, तर फुले सकाळी लवकर तोडावीत. देठासह फुले तोडल्यास चांगली किंमत मिळते.

फ्लॉवर शेती रोगांचा प्रादुर्भाव
पीक पाणी साचलेले राहिल्यास त्याचे कंद पूर्णपणे कुजतात; यासोबतच झाडांमध्ये बुरशीची आणखी वाढ होते. बुरशीपासून स्वतःचा बचाव करायचा असेल तर अशा वेळी बेसिलिकॉलचा वापर करावा. पानावर ठिपके व इतर रोग आढळल्यास कार्बेन्डाझिम दोन ग्रॅम प्रति लिटर पाण्यात मिसळून पंधरा दिवसांच्या अंतराने फवारणी करावी.

फ्लॉवर फार्मिंग किती कमावते?
कंदापासून रजनीगंधा पिकाची लागवड केली जाते. या ठिकाणी कंद लागवडीसाठी सुरुवातीपासून शेवटपर्यंत सुमारे 1 लाख रुपये खर्च केले जातात, ज्यातून प्रति हेक्टरी 90 ते 100 क्विंटल फुलांचे उत्पादन होते. एकदा काढणी केल्यावर फुलांची संख्या झपाट्याने वाढते, ज्याच्या विक्रीतून वर्षभरात 4 ते 5 लाख रुपयांचे उत्पन्न मिळते.Cultivation of Rajnigandha flowers

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *