Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
compensation for damages

compensation for damages: नोव्हेंबर आणि डिसेंबरमधील पिकांच्या नुकसानीचे पंचनामे पूर्ण झाले आहेत. पण त्याचा नेमका किती उपयोग होतो? शेतकऱ्यांमध्ये अजूनही संभ्रम कायम आहे. कारण 2022 मध्ये काही शेतकऱ्यांना हेक्टरी कमी मदत मिळाली, तर काही शेतकऱ्यांना जास्त मदत मिळाली. यंदाही असाच गोंधळ होईल का? असा प्रश्न शेतकऱ्यांना पडला आहे. मात्र यंदा तसे होणार नाही. कारण सरकारने जीआर घेऊन किती मदत करणार हे आधीच स्पष्ट केले आहे.

सरकारने 1 जानेवारी रोजी एक जीआर (शासकीय आदेश) जारी केला होता, ज्यामध्ये सुधारित निकषांवर आधारित नोव्हेंबर आणि डिसेंबरमध्ये पिकांचे नुकसान झालेल्या शेतकऱ्यांना अधिक दिलासा दिला जाईल. त्यात स्पष्टपणे नमूद करण्यात आले आहे की, नोव्हेंबर 2023 पासून ज्या शेतकऱ्यांच्या पिकांचे अवकाळी पाऊस, गारपीट आणि इतर नैसर्गिक आपत्तींमुळे नुकसान झाले आहे त्यांना अतिरिक्त मदत दिली जाईल. दुसऱ्या शब्दांत, शेतकऱ्यांना नोव्हेंबर आणि डिसेंबरमध्ये पिकांच्या नुकसानीसाठी अतिरिक्त मदत मिळेल.

मग या अतिरिक्त मदतीची रक्कम किती आहे? कोरडवाहू पिकांसाठी अनुदान 8,500 रुपयांवरून 13,600 रुपये प्रति हेक्टर करण्यात आले. बागायती पिकांसाठी रु. 17,000 ऐवजी 27,000 रुपये मिळणार. आणि बागायती पिकांसाठी 22,500 ऐवजी 36,000 रु. एवजी 36,000 रुपये शेतकऱ्यांना मिळणार आहेत.

मदत क्षेत्रावरील निर्बंधही वाढवण्यात आले आहेत. जुन्या नियमांनुसार केवळ 2 हेक्टरपेक्षा जास्त क्षेत्रासाठीच मदत दिली जाऊ शकते. मात्र, वाढीव मदतीमुळे क्षेत्र मर्यादा वाढवून 3 हेक्टर करण्यात आली. म्हणजे शेतकऱ्यांना 3 हेक्टरपर्यंत मदत मिळू शकते. नुकसान झालेले क्षेत्र 4 हेक्टरपर्यंत पोहोचले तरी केवळ 3 हेक्टरपर्यंतच मदत होऊ शकते. प्राप्त होणारी मदत ही शेतकऱ्यांना नोंदवलेल्या नुकसान क्षेत्राच्या आकारावर आधारित असेल.

1 हेक्टर, 2 हेक्टर, 3 हेक्टर किंवा 1 हेक्टरपेक्षा कमी नुकसानग्रस्त शेतकऱ्यांना सरकारकडून आर्थिक मदत दिली जाणार आहे. याचा अर्थ असा आहे की एखाद्या शेतकऱ्याचे तीन हेक्टर पेक्षा जास्त क्षेत्रावर नुकसान झाले असेल तर त्या शेतकऱ्याला केवळ तीन हेक्टर पर्यंत नुकसान भरपाई दिली जाईल. सरकारने जाहीर केलेल्या मदतीच्या रकमेने त्या क्षेत्राचा गुणाकार करून तुम्हाला किती नुकसान भरपाई मिळेल याची गणना तुम्ही करू शकता.

आता तुमचा प्रश्न आहे की, मदत खात्यात कधी जमा होणार? मात्र आता पंचनामा पूर्ण झाला आहे. बाधित शेतकऱ्यांना एकूण मदतीची रक्कम मोजून मंजूरीनंतर रक्कम खात्यात जमा होण्यास सुरुवात होईल. मात्र नेमकी तारीख येणे बाकी आहे.compensation for damages

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

 

या निर्णयाचा शासन GR पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा

 

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *