Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
e shram card payment

e shram card payment रोजगार मंत्रालय हे भारत सरकारद्वारे चालवल्या जाणार्‍या मंत्रालयांपैकी एक आहे, जे कामगारांच्या हितासाठी कायदे आणि रोजगार प्रदान करते आणि कामगारांच्या सुरक्षेची काळजी घेतात. या अंतर्गत, कामगारांसाठी समाजात आर्थिक आणि सामाजिक सुरक्षा प्रदान करण्यासाठी आणि प्रोत्साहन देण्यासाठी अनेक कार्यक्रम चालवले जातात. ज्याची अंमलबजावणी कामगारांचे हित लक्षात घेऊन करण्यात आली आहे.

 

सरकारने कामगारांना दिलेली विम्याची रक्कम अंदाजे ₹ 200000 आहे, जी कामगारांना अपघात विम्याच्या रूपात दिली जाते. जर एखादा कामगार अपघातात सापडला किंवा तो अपंग झाला, तर अशा परिस्थितीत कामगाराच्या कुटुंबाचा विमा उतरवला जाईल. विम्याची रक्कम दिली जाते, याशिवाय, अपंगत्वाच्या बाबतीत ₹ 100000 ची मदत दिली जाते.

 

e shram card payment ई-श्रम कार्डमध्ये नोंदणी केलेल्या कामगारांना पेन्शनची तरतूद देखील देण्यात आली आहे, ज्याचा सध्या सरकार विचार करत आहे. ई-लेबर कार्ड योजनेचा लाभ घेण्यासाठी देशभरातील सुमारे २८.७८ कोटी कामगारांनी नोंदणी केली आहे, ज्यांना लेबर कार्डही देण्यात आले आहे. आतापर्यंत झालेल्या नोंदणीपैकी सर्वाधिक ८ कोटी कामगारांची नोंदणी उत्तर प्रदेशातून झाली आहे. , या पश्चिम बंगाल व्यतिरिक्त बिहार सारख्या अनेक राज्यांतील लोकांनीही नोंदणी केली आहे जेणेकरून त्यांनाही योजनेचा लाभ मिळू शकेल.

 

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

ई-श्रम कार्डमध्ये नोंदणीची प्रक्रिया?
ई-श्रमिक कार्डसाठी नोंदणी करण्यासाठी, तुम्हाला प्रथम अधिकृत वेबसाइट पृष्ठावर जावे लागेल.
अधिकृत वेबसाइट उघडल्यानंतर, ई-श्रमवरील नोंदणीवर क्लिक करा.
आता जो ऑप्शन येईल त्यात तुमचा नंबर टाका जो आधारशी लिंक आहे, याशिवाय तुम्हाला कॅप्चा कोड देखील टाकावा लागेल.
या प्रक्रियेनंतर तुम्हाला सेंड ओटीपी पर्याय मिळेल जिथे तुम्हाला क्लिक करावे लागेल.
ओटीपी टाकल्यानंतर, ई-श्रम कार्डसाठी नोंदणी फॉर्म तुमच्यासमोर उघडेल.
जिथे तुम्ही सहज नोंदणी करू शकता.
ई श्रम कार्डसाठी पात्रता
भारत सरकारद्वारे चालवल्या जाणार्‍या या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी, ज्यांचे वय 16 ते 59 वर्षे दरम्यान आहे तेच लोक नोंदणी करू शकतात. नोंदणी केल्यानंतर, एक 12 अंकी अद्वितीय कोड प्राप्त होतो ज्याच्या मदतीने भारत सरकारच्या विविध योजनांचा लाभ घेता येतो आणि या योजनांमध्ये सहभागी होऊन रोजगाराच्या संधी देखील मिळू शकतात.

 

ई-श्रम कार्ड पेमेंट कसे तपासायचे?
भारत सरकारने जारी केलेल्या आय-श्रम कार्डचा लाभ लाखो कामगारांना मिळतो. भारतात राहणाऱ्या कामगारांना हे कार्ड बनवणे अत्यंत आवश्यक आहे. सरकारने कामगारांच्या हितासाठी हे पोर्टल गेल्या वर्षी सुरू केले होते. करोडो लोक या पोर्टलवर नोंदणीकृत आहेत. नोंदणी केली आहे आणि त्याचे UAN कार्ड देखील बनवले आहे.

भारत सरकारकडून आय कार्डधारकांना आतापर्यंत अनेक हप्ते देण्यात आले आहेत. कामगारांना फायदे मिळाले आहेत, आता कामगार आगामी हप्त्याची वाट पाहत आहेत आणि त्यांना ए-श्रम कार्ड पेमेंटची स्थिती जाणून घ्यायची आहे. या लेखाद्वारे, ए-श्रम कार्ड पेमेंटची स्थिती जाणून घेण्याबद्दल माहिती दिली जात आहे, जे करू शकतात त्यानंतर तुम्ही तुमची स्थिती जाणून घेऊ शकता. ए-श्रम कार्डमधील तुमची पेमेंट स्थिती जाणून घेण्यासाठी तुम्हाला त्याच्या अधिकृत पेजवर जावे लागेल. यासाठी तुम्हाला काही नियमांचे पालन करावे लागेल ज्याद्वारे तुम्ही तुमचे पेमेंट तपासू शकता.

 

सर्वप्रथम तुम्हाला सरकारी अधिकृत वेबसाइट https://eshram.gov.in/ वर जावे लागेल.
लिंक ओपन केल्यानंतर तुम्हाला लाभार्थी स्टेटस लिंकवर क्लिक करावे लागेल, त्यानंतर तुम्हाला श्रमिक कार्ड नंबर किंवा UAN नंबर किंवा आधी मिळालेला आधार कार्ड नंबर विचारला जाईल.
सर्व आवश्यक माहिती भरल्यानंतर, तुम्ही ई-श्रम पेमेंट स्थितीबाबत तुमची स्थिती जाणून घेऊ शकता.
पडताळणी पूर्ण झाल्यानंतर, पैसे थेट कामगारांच्या कार्डवर पाठवले जातील आणि ज्या कामगारांच्या कार्डावर अद्याप पैसे मिळालेले नाहीत त्यांनी काळजी करू नये, पडताळणीची प्रतीक्षा करा. त्यानंतर त्यांच्या खात्यात पेमेंट येईल.

लेबर कार्डचा दुसरा हप्ता कधी मिळणार?
ई-श्रम कार्डच्या दुसऱ्या हप्त्याचे पैसे फेब्रुवारी आणि मार्च महिन्यापर्यंत कामगारांच्या खात्यात जमा होतील, असा अंदाज सूत्रांकडून वर्तवला जात आहे.

 

भारत सरकारद्वारे चालवल्या जाणार्‍या या कार्यक्रमाद्वारे कामगारांना ई-श्रम कार्ड दिले जाते, हे वरील लेखात सविस्तरपणे स्पष्ट केले आहे. आशा आहे की, हा लेख तुमच्यासाठी उपयुक्त ठरेल, याने तुम्हाला सविस्तर माहिती दिली असेल जी तुम्ही तुमच्या जवळच्या लोकांसोबत शेअर करू शकता, जेणेकरून प्रत्येकाला ई-श्रम कार्डबद्दल माहिती होईल, त्यामुळे लेखाच्या मदतीने तुम्हाला माहिती मिळेल. ई-श्रम कार्डबद्दल माहिती. पेमेंट तपासणे, नोंदणी करणे, श्रम कार्डचे फायदे याबद्दल तपशीलवार माहिती दिली आहे.e shram card payment

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *