Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Creation of new talukas

Creation of new talukas: महाराष्ट्रातील तालुक्यांची संख्या वाढणार आहे. तालुक्यांची नवनिर्मिती होणार असेल तर नावीन्य कसे येणार..? याबाबतची माहिती आपण या बातमीत पाहणार आहोत. महाराष्ट्रात सध्या 358 तालुके आहेत. आणि लवकरच तालुक्यांची संख्या वाढणार आहे. कशा पद्धतीने तालुक्यांची नवीन निर्मिती होणार तसेच तालुक्यांची संख्या का वाढवायची गरज आहे, याचीही माहिती पाहणार आहोत..?

तालुका निर्मितीची पद्धत

महाराष्ट्रातील जिल्ह्यांची संख्या किती आहे..? हा प्रश्न जर तुम्हाला विचारला तर त्याचे उत्तर सहज मिळू शकते की एकूण 36 जिल्हे आहेत. तालुक्यांच्या बाबतीत लवकर सांगता येणार नाही, पण महाराष्ट्रात 358 तालुके आहेत आणि लवकरच ही संख्या वाढणार आहे. महाराष्ट्र राज्यात नवा तालुका निर्माण होणार आहे. नवीन जिल्हे व तालुके निर्माण झाले पाहिजेत हे आपणा सर्वांना माहीत आहे. हे अनेक वर्षांपासून सामान्य माणसाने जाणवले आणि मागणी केली आहे, ज्यापैकी अनेकांचा जन्मही झाला नव्हता, तेव्हापासून. विशेष म्हणजे यासाठी लोकप्रतिनिधींच्या माध्यमातून शासनाकडे पाठपुरावाही करण्यात आला आहे.

सध्या काही हिवाळी अधिवेशने नागपुरात होतात. जिल्हा निर्मितीच्या संदर्भात आणि तालुका निर्मितीच्या संदर्भात ही मागणी करण्यात आली आहे. सध्या महाराष्ट्रातील अनेक जिल्हे व अनेक तालुके क्षेत्रफळाच्या दृष्टीने खूप मोठे आहेत. त्यामुळे प्रशासकीय कामकाज करण्यात अडचणी येत आहेत. अनेकवेळा तालुक्याच्या ठिकाणी कोणाला जायचे असल्यास बराच पैसा व वेळ वाया घालवावा लागतो. त्यामुळे तालुका व जिल्हा निर्मितीची मागणी सर्वसामान्यांमधून होत आहे.

डिसेंबर 2023 मध्ये उपराजधानी येथे हिवाळी अधिवेशन आयोजित करण्यात आले होते. या अधिवेशनात लोकप्रिय आमदार आशी जैस्वाल यांनी देवलापूर तालुक्याचे विभाजन करण्याची मागणी केली तर देवलापूर हा दुर्गम आदिवासी तालुका असून त्यात एकूण 72 गावे असून अनेक गावे तहसीलपासून दूर असल्याने अनेक स्थानिक लोकांना अडचणींचा सामना करावा लागत आहे त्यामुळे विशेष बाब येथे नवीन आहे तालुक्याची निर्मिती करता येईल का असा प्रश्न सरकारसमोर उपस्थित झाला आहे.

नवीन तालुका निर्मिती भरतीला उत्तर देताना राज्याचे महसूल मंत्री विखे पाटील यांनी एक महत्वाचा अपडेट दिला आहे की, राज्यात नवीन तालुक्यांच्या निर्मितीसाठी काही महत्वाची पावले उचलण्याबाबत राज्य सरकार सकारात्मक दृष्टिकोनातून पाहत असून सरकार सकारात्मक आहे. एक समिती स्थापन करण्यात आली असून विशेष म्हणजे नवीन तालुक्यांच्या निर्मितीसाठी आराखडाही निश्चित करण्यात आला आहे. Creation of new talukas

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

नवीन पदांची निर्मिती

 लहानां तालुक्यासाठी 20 नवीन पदे, मध्यम तालुक्यांसाठी 23 नवीन पदे आणि मोठ्या तालुक्यांसाठी 24 नवीन पदे निर्माण करण्यात येणार आहेत. कोकण विभागीय आयुक्तांचा अहवाल लवकरच महाराष्ट्र शासनाला सादर करण्यात येणार असून, त्यानुसार शासन लवकरच निर्णय घेऊ शकते, असेही ते म्हणाले, वरील आकडेवारीनुसार एकूण 67 पदे निर्माण होणार असल्याचेही त्यांनी स्पष्ट केले. , परंतु किती तालुके निर्माण होतील हे स्पष्टपणे सांगितलेले नाही. अधिक माहिती मिळाली तर नक्कीच माहिती पाठवा

तालुका निर्मितीची प्रक्रिया 

तालुका निर्मितीची प्रक्रिया पहिल्या पर्यायानुसार आहे जर एखाद्या जिल्ह्यात जिल्हाधिकारी किंवा तालुका आवश्यक असेल तर शासनाकडे प्रस्ताव पाठविला जाऊ शकतो आणि जेव्हा सरकारला हा प्रस्ताव प्राप्त होतो तेव्हा आवश्यक असल्यास खालील निर्णय घेण्यात येतात. प्रस्ताव पुढीलप्रमाणे: म्हणजेच तालुके निर्मितीबाबत निर्णय घेण्यासाठी सरकार स्वत: स्वतंत्र समिती स्थापन करते, कोकणातही विभागीय आयुक्तांच्या अध्यक्षतेखाली समिती स्थापन करण्यात आली आहे. त्याचा अहवाल शासनाला सादर केल्यानंतर पुढील प्रक्रिया व नवीन तालुका आराखड्याबाबत निर्णय घेतला जातो.Creation of new talukas

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *