Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Namo Farmer Scheme

Namo Farmer Scheme: नमस्कार शेतकरी मित्रांनो,कृषी क्षेत्राच्या दृष्टिकोनातून केंद्र आणि राज्य सरकार शेतकऱ्यांसाठी अनेक महत्त्वपूर्ण योजना राबविण्यात येतात. सिंचनाच्या दृष्टिकोनातून शेतकऱ्यांसाठी प्रधानमंत्री कृषी सिंचाई योजना, मुख्यमंत्री शाश्वत कृषी सिंचन योजना यासह विविध योजना राबविल्या जातात. शेतीच्या विकासासाठी पाण्याची उपलब्धता आवश्यक आहे. हे लक्षात घेता सरकारने आता जुन्या योजनेला जोडून नवीन योजना सुरू केली आहे. ती योजना म्हणजे नमो शेततळे योजना किंवा अभियान.

नमो फार्म योजना महाराष्ट्र 2024

देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या 74 व्या वाढदिवसानिमित्त अकरा दिवसीय कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आले होते. या कार्यक्रमाच्या माध्यमातून शेतकऱ्यांसाठी उपयुक्त नमो शेततळे अभियान जाहीर करण्यात आले. या मोहिमेद्वारे महाराष्ट्रात 7300 नवीन शेततळे तयार करण्यात येणार आहेत. छत्रपती शिवाजी महाराज कृषी योजनेच्या शेत घटकांतर्गत स्थापन करण्यात येणाऱ्या शेतांचाही नमो फार्म योजनेत समावेश केला जाईल.

छत्रपती शिवाजी महाराज कृषी योजनेंतर्गत राबविण्यात येणाऱ्या शेटली योजनेसाठी निधी उपलब्ध करून देण्यात आला. त्या निधीतून नमो फार्म योजनाही राबविण्यात येणार आहे. म्हणजेच नमो फार्म मोहिमेसाठी किंवा योजनेसाठी छत्रपती शिवाजी महाराज कृषी योजनेच्या अटी, शर्ती आणि मार्गदर्शक तत्त्वे कायम राहतील.Namo Farmer Scheme

  • योजनेचे नाव: नमो शेततळे योजना
  • अर्ज प्रक्रिया: ऑफलाइन, ऑनलाइन

योजनेसाठी अटी आणि नियम

शेततळे बांधकाम ऑर्डर मिळाल्यापासून पुढील तीन महिन्यांत संपूर्ण कामाची प्रक्रिया पूर्ण करावी.
कामासाठी इतर कोणतेही आगाऊ पैसे दिले जात नाहीत.
शेततळ्याची देखभाल आणि दुरुस्तीसाठी लाभार्थी पूर्णपणे जबाबदार असेल.
शेततळे भरल्यानंतर त्याची सातबारा स्लिपवर नोंद करावी लागेल.
शेततळे पूर्ण झाल्यानंतर शेतकऱ्यांनी स्वखर्चाने शेततळे आराखड्याचे फलक लावावेत.
शेताच्या बांधावर झाडे लावणे बंधनकारक आहे.
नैसर्गिक आपत्तीमुळे झालेल्या नुकसानीची भरपाई नाही.
गरज भासल्यास शेतकऱ्यांना स्वखर्चाने प्लास्टिक अस्तर वापरावे लागेल.

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

नमो शेततळे योजना शासन निर्णय (GR)

नमो शेततळे योजनेबद्दल 01 नोव्हेंबर 2023 रोजी सरकारने एक महत्त्वपूर्ण जीआर जारी केला होता. या शासन निर्णयाचा आढावा घेतल्यास आपल्या लक्षात येईल की राज्यातील 82% शेती ही कोरडवाहू आहे आणि ती पूर्णपणे पाण्यावर म्हणजेच पावसावर अवलंबून आहे. राज्यातील विविध भागात पडणारा अतिवृष्टी आणि इतर समस्या लक्षात घेऊन शेतकऱ्यांना शेततळ्यांसारख्या मूलभूत सुविधा उपलब्ध करून देणे गरजेचे आहे.

शेततळे उपलब्ध झाल्यामुळे शेतकऱ्यांना मूलभूत सुविधा उपलब्ध होतील आणि त्यांचे उत्पन्न दुप्पट होईल. या अनुषंगाने पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या 74 व्या वाढदिवसानिमित्त महाराष्ट्र राज्यातील शेतकऱ्यांसाठी नमो शेततळेअभियान राबविण्याचा विचार सरकार करत आहे.Namo Farmer Scheme

 

 

नमो शेततळे योजनेचा जीआर पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा

 

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *