Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Nukasan bharapai GR v

Nukasan bharapai GR 2024: नमस्कार मित्रांनो, आपत्ती व्यवस्थापन कायदा, 2005 च्या कलम 48 (2) अन्वये राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधी (SDRF) ची स्थापना राज्यातील विविध नैसर्गिक आपत्तींमुळे बाधित झालेल्या नागरिकांना दिलासा देण्यासाठी करण्यात आली आहे. या निधीमध्ये 75 टक्के केंद्र सरकार आणि 25 टक्के राज्य सरकारचे योगदान आहे.

राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधीतून मिळणारी मदत केवळ चक्रीवादळ, दुष्काळ, भूकंप, आग, पूर, त्सुनामी, गारपीट, भूस्खलन, हिमस्खलन (हिमवृष्टी), ढग फुटणे, थंडीची लाट आणि अति थंडी या 12 नैसर्गिक आपत्तींमुळे बाधित झालेल्या नागरिकांनाच दिली जाते.Nukasan bharapai GR 2024

राज्यात गेल्या वर्षी नोव्हेंबर आणि डिसेंबरमध्ये झालेल्या अवकाळी पावसामुळे शेतकऱ्यांना त्यांची पिके सावरण्यासाठी मदत करण्यासाठी सरकारने 2 हजार 109 कोटी 12 लाख 2 हजार रुपयांच्या निधीच्या वितरणास मान्यता दिली आहे. यासंदर्भात शासन निर्णय जारी करण्यात आल्याचे मदत व पुनर्वसन आणि आपत्ती व्यवस्थापन मंत्री अनिल पाटील यांनी सांगितले.

अतिवृष्टी, पूर आणि चक्रीवादळ यांसारख्या नैसर्गिक आपत्तींमुळे पिकांचे नुकसान झाल्यास, शेतकऱ्यांना पुढील हंगामात उपयुक्त ठरण्यासाठी ठराविक दराने राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधीतून एका हंगामात इनपुट अनुदानाच्या स्वरूपात मदत दिली जाते. याशिवाय राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधीच्या इतर मंजूर बाबींमध्येही विहित दराने मदत दिली जाते.

गारपीट मुळे झालेल्या नुकसानीसाठी कोणत्या शेतकऱ्यांना मिळणार आर्थिक मदत, येथे क्लिक करून पहा शासन निर्णय

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

तथापि, सरकारने नोव्हेंबर आणि डिसेंबर 2023 मध्ये अवकाळी पाऊस आणि गारपीट आणि त्यानंतरच्या कालावधीत अवकाळी पाऊस आणि गारपीट आणि इतर पिकांचे नुकसान यासाठी सुधारित दराने 2 ऐवजी 3 हेक्टरपर्यंत मदत देण्याचा निर्णय घेतला आहे. नैसर्गिक आपत्ती. यासंदर्भात मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी नागपूर हिवाळी अधिवेशनात मदत जाहीर केली होती.Nukasan bharapai GR 2024

 

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *