Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
RBI Rules

RBI Rules: नमस्कार मित्रांनो, जर बँक दिवाळखोर झाली किंवा कोणत्याही कारणाने बंद पडली तर तुमच्या पैशाचे काय होईल हे तुम्हाला माहीत आहे का? तुम्हाला किती पैसे मिळतील? साहजिकच हे सगळे प्रश्न तुमच्या मनात येऊ शकतात. त्यामुळे बँक बुडाल्यास खातेदाराला त्याच्या खात्यात जमा झालेल्या रकमेतून किती पैसे मिळतात ते जाणून घेऊया. त्याबद्दल सविस्तर माहिती खालील प्रमाणे पाहुया.

जर आपण बारकाईने पाहिले तर आज जवळपास प्रत्येकाचे स्वतःचे बँक खाते आहे. पालकांव्यतिरिक्त आता घरातील मुलांची स्वतःची बँक खाती आहेत. लोक त्यांच्या कष्टाने कमावलेले पैसे या बँक खात्यांमध्ये ठेवतात आणि या जमा केलेल्या पैशावर बँक व्याज देते. बँकेत पैसे जमा झाल्यावर लोक चिंतामुक्त राहतात. पण जर बँक कधी दिवाळखोर झाली किंवा काही कारणास्तव बंद पडली तर तुमच्या पैशाचे काय होईल हे तुम्हाला माहीत आहे का? किती पैसे मिळतील? साहजिकच हे सगळे प्रश्न तुमच्या मनात येऊ शकतात. त्यामुळे बँक बुडाल्यास खातेधारकाला त्याच्या खात्यात जमा केलेल्या रकमेतून किती पैसे मिळतात ते जाणून घेऊया.

बँक दिवाळखोर बनलेली सर्वात महत्वाची परिस्थिती म्हणजे कर्ज न भरणे. खरं तर, जेव्हा एखादी बँक लोकांना कर्ज देते आणि कर्ज वाढते आणि पैसे परत केले जात नाहीत, तेव्हा बँकेचे नुकसान होते आणि ती बंदही होऊ शकते.RBI Rules

बँक दिवाळखोरीत निघाली तर किती पैसे?

जर काही कारणास्तव ज्या बँकेत तुमचे खाते आहे ती बंद झाली किंवा दिवाळखोर झाली तर नियमानुसार तुम्हाला फक्त 5 त लाख रुपये मिळतात. तुमच्या बँक खात्यात जास्त पैसे जमा असले तरीही तुम्हाला पाच लाख रुपये मिळतात. त्याचबरोबर तुमचे जर बँकेत एक लाख रुपये असतील तर तुम्हाला सगळे एक लाख रुपये मिळतात.

सरकारने बँकांना दिवाळखोरीतून वाचवले

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

तथापि, जेव्हा सरकार असते तेव्हा तुम्हाला काळजी करण्याची गरज नाही, कारण सरकार अपयशी बँकांना जामीन देते. ते त्या बँकेचे दुसऱ्या बँकेत विलीनीकरण करते, ज्यामुळे लोकांना त्यांचे कष्टाने कमावलेले पैसे गमावण्यापासून वाचवले जाते.

RBI सुद्धा लक्ष ठेवते

RBI प्रत्येक बँकेच्या कर्जावर आणि व्यवहारांवर बारीक लक्ष ठेवत असते यामध्ये आपल्याला कोणतीही शंका नाही. अशा परिस्थितीत कोणतीही बँक दिवाळखोर होण्यापूर्वी सर्वसामान्यांचे उत्पन्न वाचवण्यासाठी कोणताही कठोर निर्णय घेते. याशिवाय बँक बंद झाल्यास लोकांचे पैसे परत करण्याची जबाबदारीही डीआयसीजीसी घेते. त्या बदल्यात ते बँकांकडून प्रीमियम घेते.RBI Rules

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *