Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Distribution of wealth

Distribution of wealth: नमस्कार मित्रांनो, सुप्रीम कोर्टाने नुकताच एक महत्त्वाचा निर्णय दिला आहे की मुलगी आणि मुलाच्या संमतीशिवाय वडील आपली जमीन किंवा मालमत्ता विकू शकतात का? यावर न्यायालयाचा निर्णय जाणून घेणे तुमच्यासाठी खूप महत्त्वाचे आहे.

11 ऑगस्ट 2020 रोजी, विनिता शर्मा विरुद्ध राकेश शर्मा मधील ऐतिहासिक निकालात, सुप्रीम कोर्टाच्या तीन न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने हिंदू अविभक्त कुटुंबात (HUF) मुली आणि पुत्रांना समान अधिकार असल्याचे सांगितले. सर्वोच्च न्यायालयाने आपल्या निर्णयात दोन मुद्दे स्पष्ट केले.

मुलींना जन्मानंतर सह-जातीचा अधिकार मिळतो आणि जेव्हा 2005 मध्ये हिंदू उत्तराधिकार कायदा 1956 मध्ये सुधारणा करण्यात आली तेव्हा वडिलांना जिवंत राहण्याची आवश्यकता नव्हती.

वडिलोपार्जित संपत्तीबाबत सर्वोच्च न्यायालयाचा निर्णय

2005 च्या घटनादुरुस्तीने मुलगे आणि मुलींना समान दर्जा दिला. 2005 च्या दुरुस्तीपूर्वी, अधिकार फक्त पुरुष वंशजांना (म्हणजे पुत्रांना) दिले जात होते.

जरी 2005 च्या दुरुस्तीमध्ये मुलगे आणि मुलींना समान अधिकार देण्याचा प्रयत्न केला गेला असला तरी, शब्दांमध्ये विविध त्रुटी आढळल्या, ज्यामुळे सर्वोच्च न्यायालयाने या मुद्द्यावर परस्परविरोधी निकाल दिले.Distribution of wealth

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

विनीता शर्माच्या निकालापर्यंत, 9 सप्टेंबर 2005 रोजी दुरुस्ती लागू झाल्यानंतर ज्यांचे वडील हयात होते अशा मुलींना समान दर्जा देण्यात आला होता. सर्वोच्च न्यायालयाने 2015 मध्ये हे मत कायम ठेवले. तथापि, 2018 मध्ये, सर्वोच्च न्यायालयाने दानम्मामध्ये परस्परविरोधी निकाल दिला.

हिंदू कायद्यानुसार, एखाद्या व्यक्तीला त्याच्या जन्माच्या वेळी वडिलोपार्जित मालमत्तेमध्ये त्याच्या वाट्याचा आपोआप हक्क मिळतो. वडिलोपार्जित मालमत्ता म्हणजे जी पुरुष वंशाच्या चार पिढ्यांमधून वारसाहक्काने मिळते.Distribution of wealth

मालमत्ता ही दोन परिस्थितींमध्ये वडिलोपार्जित मानली जाते – जर ती वडिलांकडून वडिलांकडे वारसाहक्काने मिळाली असेल, म्हणजे आजोबांच्या मृत्यूनंतर; किंवा आजोबांचा वारसा ज्याने त्यांच्या हयातीत मालमत्ता विभागली. जर वडिलांना आजोबांकडून मालमत्ता भेट म्हणून मिळाली असेल तर ती वडिलोपार्जित मालमत्ता मानली जाणार नाही.

मुलगा त्याच्या वडिलांच्या हयातीतही वडिलोपार्जित मालमत्तेत आपला हिस्सा मागू शकतो. कोणत्याही परिस्थितीत, मालमत्तेत आपला हिस्सा असल्याचा दावा करणाऱ्या अर्जदाराला त्याचा वारसा सिद्ध करावा लागेल.

तथापि, कायदा सावत्र मुलांना (दुसऱ्या जोडीदारासह पालकांचा मुलगा, मृत किंवा अन्यथा) वर्ग I वारस म्हणून गणत नाही. न्यायालये, काही प्रकरणांमध्ये, सावत्र मुलाला वडिलांच्या मालमत्तेचा वारसा मिळण्याची परवानगी देतात.

उदाहरणार्थ, मुंबई उच्च न्यायालयाने संबोधित केलेल्या एका प्रकरणात, अर्जदार हा तिच्या पहिल्या पतीने मृत झालेल्या हिंदू महिलेचा मुलगा होता. महिलेला तिच्या दुसऱ्या पतीकडून मालमत्ता वारसाहक्काने मिळाली होती, ज्याला त्याच्या पत्नीशिवाय कोणताही कायदेशीर वारस नव्हता.

कोर्टाने सावत्र मुलाचा दावा मान्य केला आणि घोषित केले की महिलेच्या मृत्यूनंतर तिचा मुलगा – दुसऱ्या पतीचा सावत्र मुलगा – मालमत्तेवर दावा करू शकतो. मृत दुसऱ्या पतीच्या पुतण्या आणि नातवंडांनी मालमत्तेवर दावा केल्यावर हा निर्णय घेण्यात आला.Distribution of wealth

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *