Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Girls will get free education

Girls will get free education: राज्यातील मुलींना शैक्षणिकदृष्ट्या पारंगत करण्यासाठी शासनाकडून विविध शैक्षणिक योजना राबविण्यात येतात. या विविध शैक्षणिक योजनांमध्ये आणखी एका योजनेची भर घालून राज्यातील मुलींना मोफत शिक्षण देण्याचा सरकारचा प्रयत्न आहे. राज्यात मुलींना मोफत शिक्षण मिळेल का आणि त्यासाठी कोणत्या मुली पात्र असतील? या योजनेचा लाभ कसा घ्यावा? या लेखाद्वारे आपण याबद्दल संपूर्ण माहिती जाणून घेणार आहोत, त्यामुळे माहिती शेवटपर्यंत वाचा.

मुलींना मोफत शिक्षण मिळेल

राज्यातील मुलींची शैक्षणिक प्रगती वाढावी, त्याचप्रमाणे एकही मुलगी शिक्षणापासून वंचित राहू नये, यासाठी महाराष्ट्र उच्च व तंत्रशिक्षण विभागामार्फत मुलींना मोफत शिक्षण देण्याची योजना राबविण्यात येत आहे. मुलींसाठी मोफत शिक्षण योजना ही संकल्पना शासनाने सुरू केली असून या योजनेचे उद्घाटन चंद्रकांत पाटील यांच्या हस्ते काही विद्यार्थी व शिक्षकांच्या उपस्थितीत करण्यात आले.

चंद्रशेखर पाटील म्हणाले की, महाराष्ट्र राज्यातील मुलींच्या उज्ज्वल भवितव्याच्या दृष्टीने शासनाकडून मोफत शिक्षण योजना सुरू करण्यात येणार आहे. आता राज्यातील कोणत्याही महाविद्यालयात अभियांत्रिकी, पदवी किंवा वैद्यकीय, पॉलिटेक्निक अशा विविध प्रकारच्या अभ्यासक्रमांसाठी मुलींना कोणतेही शुल्क भरावे लागणार नाही. या योजनेची अंमलबजावणी जून 2024 पासून सुरू होणार असल्याचे सांगण्यात आले आहे.

लाभार्थी आणि पात्रता

मोफत शिक्षण योजनेंतर्गत पात्र मुलींना शिक्षण देण्यासाठी एकूण 800 अभ्यासक्रमांचा समावेश करण्यात आला आहे. पात्र मुलीला तिने 800 कोर्सेसमधून निवडलेल्या कोर्ससाठी एक रुपयाही फी भरावी लागणार नाही. दुसऱ्या शब्दांत, पात्र लाभार्थी मुलींना शिक्षण घेण्यासाठी कोणत्याही प्रकारचे शुल्क भरावे लागणार नाही. या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी मुलगी महाराष्ट्र राज्याची रहिवासी असावी. लाभार्थी मुलीच्या कुटुंबाचे वार्षिक उत्पन्न 8 लाख रुपये किंवा त्यापेक्षा कमी असावे. सदर योजना फक्त महाराष्ट्र राज्यासाठी लागू करण्यात आली आहे.

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

मोफत शिक्षणासाठी महत्त्वाची कागदपत्रे

महाराष्ट्र राज्यातील कोणत्याही शाळेत मुलींना मोफत शिक्षण मिळावे यासाठी सरकारने दिलेली काही महत्त्वाची विशिष्ट कागदपत्रे खालीलप्रमाणे आहेत.

मुलींचे आधार कार्ड
उच्च शिक्षणासाठी शाळा सोडल्याचा दाखला
गुणवत्ता प्रमाणपत्र आणि मार्कशीट
ओळखीचा पुरावा
उत्पन्नाचा पुरावा
पासपोर्ट आकाराचा फोटो
इतर आवश्यक कागदपत्रे Girls will get free education

 

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *