Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Monsoon season news

Monsoon season news: नमस्कार मित्रांनो, गेल्या वर्षी जून ते सप्टेंबर या चार महिन्यांच्या मान्सून कालावधीत भारतात अपेक्षित पाऊस झाला नाही. महाराष्ट्रात सरासरीपेक्षा 12 टक्के कमी पावसाची नोंद झाली आहे. त्याचा परिणाम म्हणजे उन्हाळ्याच्या सुरुवातीलाच राज्यातील अनेक भागात पाणीटंचाई जाणवू लागली आहे. राज्यातील अनेक मोठ्या धरणांनी आता खालची पातळी गाठली आहे. जायकवाडीत केवळ 27 ते 28 टक्के पाणी शिल्लक आहे.

 

राज्यातील इतर धरणांचीही स्थिती अशीच आहे. प्रामुख्याने मराठवाडा विभागात धरणांमध्ये पाणीसाठा कमी आहे. त्यामुळे 2024 च्या पावसाळ्यात तरी समाधानकारक पाऊस पडेल का, असा प्रश्न आता शेतकऱ्यांमधून उपस्थित होत आहे. दरम्यान, तज्ज्ञांनी याबाबत अनेक माहिती दिली आहे.Monsoon season news

यंदाच्या पावसाळ्यात पाऊस कसा पडेल याविषयी हवामान तज्ज्ञांचे म्हणणे आता थोडक्यात जाणून घेण्याचा प्रयत्न करू. खरं तर, एल निनो सक्रिय झाल्यामुळे गेल्या वर्षी चांगला पाऊस झाला नाही. शास्त्रज्ञांनी म्हटल्याप्रमाणे, एल निनो सक्रिय असताना आपल्याकडे दुष्काळ आहे. याशिवाय, एल निनो सक्रिय असताना, चांगला समाधानकारक पाऊस पडतो.

 

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

पी एम किसान योजनेचे पैसे आपल्या खात्यात आले नाही लगेच पहा त्याची कारणे

 

अशाप्रकारे, जून महिन्यापर्यंत अल निनोचा प्रभाव कमी होईल, एल निनो कमजोर होईल आणि जुलै-ऑगस्टपर्यंतला निनासाठी अनुकूल परिस्थिती निर्माण होईल, असा अंदाज हवामान तज्ज्ञांनी व्यक्त केला आहे. हवामान तज्ज्ञांचा हा अंदाज खरा ठरल्यास यंदाच्या पावसाळ्यात चांगला पाऊस होईल.

याबाबत बोलताना माजी आयएमडी अधिकारी डॉ. के.जे. रमेश यांनी महत्त्वाची माहिती दिली. जून-जुलैमध्ये एल निनो तयार होण्याची शक्यता त्यांनी व्यक्त केली आहे. त्याचबरोबर मित्रांनो गेल्या वर्षीपेक्षा यावर्षी जास्त प्रमाणात पाऊस पडेल असा अंदाज आहे. त्यामुळे तज्ज्ञांचे अंदाज खरे ठरल्यास यंदाचा मान्सून भारतीय शेतकऱ्यांना मोठा दिलासा देणारा ठरणार आहे.Monsoon season news

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *