Sat. Jul 13th, 2024
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Satbara News

Satbara News शेतकऱ्यांसाठी सर्वात महत्त्वाचा कागदपत्र म्हणजे सातबारा. 7/12 मुळे सदर जमिनीचा मालक कोण आहे याची सर्व माहिती  7/12 च्या आधारे कळते. कारण गोष्टींवर कोणी विश्वास ठेवत नाही, पुरावा ही काळाची गरज आहे. तुमचा मालकी हक्क  जमा करण्यासाठी आणि तुमची जमीन (कृषी विभाग) इतर कोणाकडे जाऊ नये. त्यामुळे शेतकऱ्यांसाठी सातबारा अतिशय महत्त्वाची भूमिका बजावतो.

शेतकरी फसवणुकीला बळी पडतात
अनेकदा बनावट 7/12 मार्गाची प्रकरणे समोर येतात. काही वेळा जमिनीची खरेदी-विक्री करताना बनावट सातबारा देऊन शेतकऱ्यांची फसवणूक केली जाते. अनेकदा बनावट ७/१२ (बँक कर्ज) वापरून अशा प्रकारची कर्जे घेतली जातात. त्यामुळे अशा लोकांवर आतापर्यंत अनेक गुन्हे दाखल झाले आहेत. त्यामुळे जमिनीचा 7/12 खरा आहे की बनावट हे तपासणे गरजेचे आहे. चला जाणून घेऊया 7/12  माती परीक्षणाचे सोपे मार्ग.

Satbara News सहज तपासा सातबारा खोटा की खरा?
1) मृत्युपत्रकर्त्याची स्वाक्षरी प्रमाणित असावी
जमीन खरेदी-विक्रीच्या वेळी ७/१२ स्लिपवर तलाठ्यांची स्वाक्षरी असते. तलाठ्याच्या स्वाक्षरीशिवाय 7/12 हा बनावट 7/12 आहे. 7/12 मार्ग खरा की खोटा हे तुम्हाला कळेल. गेल्या दीड वर्षांपासून डिजिटल स्वाक्षरी आता 7/12 वर आहे.

२) ई-महाभूमीचा LGD कोड आणि लोगो
आता नवीन बदलानुसार ज्या गावाची जमीन 7/12 वर आहे, त्यांचा युनिक कोड देखील 7/12 असा दिला आहे. हा कोड तुमच्या सातबारावर असेल तेव्हाच तुमचा सातबारा खरा असेल. हा कोड अस्तित्वात नसल्यास, तो बनावट आहे. त्याचवेळी, 2 मार्च 2022 रोजी राज्य सरकारने 7/12 मार्गावर महाराष्ट्र शासन आणि ई-महाभूमी प्रकल्पाचा लोगो लावण्यास मान्यता दिली आहे. जर तुमच्या 7/12 वर हा लोगो असेल तर तुमचा 7/12 खरा असेल अन्यथा तो खोटा समजला जाईल. अशा प्रकारे तुमचा सातबारा योग्य की अयोग्य हे तुम्ही तपासू शकता.

3) QR कोड
आधुनिक जगात सर्व काही डिजिटल होत आहे. त्याचबरोबर आता जमिनीचा सातबाराही ऑनलाइन उपलब्ध झाला आहे. जर तुमच्या 7/12 स्टेटमेंटवर QR कोड दिलेला नसेल तर तुमचे 7/12 स्टेटमेंट बनावट आहे. हा कोड स्कॅन केल्यावर तुम्हाला खरा सातबारा दिसेल.

उपलब्ध डिजिटल  7/12
फसवणूक टाळण्यासाठी शेतकऱ्यांनी अपडेटेड 7/12 उतारा वापरावे. शिवाय हे डिजिटल युग आहे, त्यामुळे 7/12 आता डिजिटल स्वरूपात उपलब्ध आहे. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी त्याचा जास्तीत जास्त वापर करावा. यामुळे कोणत्याही व्यक्तीची फसवणूक टाळता येईल. हा डिजिटल 7/12 पाहण्यासाठी तुम्हाला महाभूमीच्या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्यावी लागेल.Satbara News

Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now
Telegram Group (Join Now) Join Now
WhatsApp Group (Join Now) Join Now

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *